Gidan haya cin gindi part 1

A shekarar dubu biyu da goma sha biyu, lokacin muna ganiyar rashin ji a layinmu, wato mun addabi kowa mun buwayi duk mutanen layinmu kai bama iya na layinmu ba, har mutanen sauran anguwa mun gagaresu saboda mune ɗauke ɗauke, buge kajin mutane a tafi gun me gashi, kai har da rungume ya'yan mutane a lungu. 

Gashi dukanmu yan kungiyarmu samari ne yan sha takwas sha tara, gamu da shegen wayo kamar an saukar da littafin dabara a kanmu, ana nan wata rana da yamma na fito daga gida ina laɓe laɓe, kasan me ya faru tsohuwa na ɗebowa kuɗi gashi mamanmu tana sona sosai, bata son ganin laifina, domin idan ance nine na ɗaukar mata kuɗi cewa take ita ɗanta ba barawo aje can a nemi barawon daya ɗauke mata abu.

Ni kuwa ina fita daga gida ban zame ko ina ba sai gidan hajiya malka mai naman kai, anan na zauna aka zubamin wata kan akuya, na duƙufa ina kwasar daɗi, naci yadda ya kamata na koshi, sannan na zari takalmina nayi gaba.

Gidan haya cin gindi
Gidan haya cin gindi 1

Wayyyyyyyy ooo daɗi ba'a saka maka rana, ai shigowar da zanyi layinmu naci karo da wata zankaɗeɗiyar mace, haka dai ita ba fara ba kuma ba baƙa ba, wato wankan tarwaɗa kenan, ta juya baya tana tafiya kutumar bala'i !! ai yadda kasan an jera kankana irin runƙum runƙum ɗin nan a ɗuwawunta, domin wasu sanyayan tausasan ɗuwaiwai ne luƙa-luƙa suke juyi a gabana, ji kake kif kif sittin saba'in suna wani walwala hasken taushi tare da santsi irin na ɗuwawun manyan mata.

Matar doguwa dai-dai gwargwado tanada buɗaɗɗen ƙugunta mai lankwasa kamar an kalmasa lauje, kirarta kiran macen talo-talo, wuyanta dogo me ɗan kauri kaɗan, hancinta kuwa irin na hausawa ne sak, wato shi baiyi tsini ba kuma bai buɗe ba.

Gashi abin ƙarin jan hankali wani ɗan gyale ta yafa, tana tafiyar hawainiya tamkar ance ƙara sauri mana babawo ai kuwa na cigaba da jefa ƙafa ina binta a baya, lokacin dama magariba ta gabato mutanen layi duk sun baje, haka na cigaba da zurawa ɗuwawunta idanu ina lashe baki.

Ashe Itama wannan ta fuskanci duk abinda ke faruwa dani domin kuwa shine dalilin da yasa ma ta cigaba da jijjiga manya-manyan ɗuwawunta a gabana, tana ƙara turomin tudun ɗuwawun baya yayinda Ni kuwa nake ƙara kidimewa.

Haba malam mufa munci dubu sai ceto, ai kawai na matsa kusa da ita, ji kake wani lumtsum na ɗora hannuna akan nunannun luƙa-luƙan ɗuwawunta ina mulmulawa tana juyowa muka haɗa idanu da ita, kawai maimakon naga ta harare ni kamar yadda aka saba, sai tayimin murmushi 😊 sannan kuma ta ɗan karkaɗa sunguma-sunguman ɗuwawun domin na jisu sosai.

______________________________________

Gidan haya cin gindi part 2

Nace " ke kuwa wannan zuƙeƙiyar mai manya-manyan nonuwa tsayayyu masu taushi da santsi gamida jan hankali a ina kike?".

Ta kalleni cikin kifta idanu da kwarkwasa tace " Nidai sunana Zaituna matar Ali makaho "

Nace kutumar kan bala'i yanzu wannan makahon makaɗin me zai iya wajen cin gindin cikakkiyar mace irinki, kaɗan ta ɗan faɗo jikina tace uhmm sedai yana ɗan ƙokartawa sosai, domin shima yasan sirrin cin gutsu yadda ya kamata. 

Na kalli luntsuma-luntsuman nonuwanta nace, amma ba dai kamar ni ba ko?. tace Hmm ai sai an gwada akan san na ƙwarai wata ƙila ma ya rika, nayi wata shegiyar dariya hhhhh! nace shikenan inane gidanki tace ai a wancan gidan hayan nake na gabanmu.

Nace OK gidan Alhaji Ilu kenan tace eh, nace shikenan ai kuwa zaki ganni, tace yau kasan baya zuwa yana wajen ɗayar matarsa, kaɗan yi mana tsaraba da naman kaji, nace an gama.

Na saki wani murmushi nayi mata wani zazzafan kiss a kan nonuwanta masu laushi, yau akwai cin gindi a gidan haya kenan, sannan ta wuce cikin gidan haya ni kuma nayi gaba izuwa wajen iliya mai nama. Domin kuwa akwai sauran wasu kudaɗe a tare dani.

Gidan haya cin gindi
Gidan haya cin gindi 2

Tafiya nake ina wani gagarumin farinciki domin nidai tunda nake ban taɓa cin mace kalar wannan ba, cikakkiyar mace mai kayan lambu na marmari gamida, fata mai taushi da gantsararren ƙugu, haba ai dole in jini kamar an sakani a ruwan zuma.

Duk da cewa Zaituna ba kyakkyawa bace amma fa shegen nan Ali makaho ya iya zaɓen mace, nifa na rasa taya ya samo irin wannan zankaɗeɗiyar mace haka shida ba gani yake ba, kodan ba abun mamaki bane tunda ɗan duniya nasan ko sanaarsa ta tsibbace tsibbace ya samota, can kuma wata zuciyar tace karfa kaje ya kwashema ya'yan gwalake.

Ni kuma na ɗaki ƙirjina nace ke dalla yi mana shiru ko me za'a yi yau sai anyi cin gindi a gidan haya, domin na gama shiryawa sai naci wawakeken ramin gindin Zaituna.

A hanya kuwa saboda tsaro na biya ta chemist na karɓo wata ƙwaya, na watsa bakina, kafin na ƙarasa wajen mai naman kaji naji burata fa harta fara motsawa, ai kuwa na ƙara sauri, kafin wani lokaci sai gani a hanyar zuwa layinmu ɗauke da kaji a leda ina sauri.

Misalin ƙarfe takwas na dare kowa ya watse saboda yau ana sanyi sosai, sannan kuma ga wata iska na kaɗawa mutane kowa na gida. Ni kuma nayi tsarin saina fara cin durin Zaituna mun kawo sannan zamu ci kaji sannan mu koma filin cin gutsu.

Kasan gidan haya kullum ƙofarsa a buɗe take, ina zuwa na danna kai cikin gidan, anan kuwa aka samu matsala domin na manta lambar ɗakin amma dai nafi tunanin lamba tara tace, na salallaɓa a hankali na wuce har zuwa ɗaki na tara banyi wata wata ba, na faɗa cikin ɗakin.

Wayyyyyyooooo!!!! bala'i mezan gani kuwa ashe na shiga ɗakin wasu mata yan bariki, domin kuwa a manne na gansu da juna suna, ɗaya tana caccakawa ɗayar yatsa a duri, sunata ihu cikin ɗaki suna gurnani Uwwwshh!! ashhhhh!!!! na tsaya kallon iskanci sabo tunda nidai bansan kalar wannan ba.

Mata ne manyan mata wanda suka cika balagaggu, hankalinsu ya gama tafiya duniyar daɗi ba susan na shigo ba, naga sun wani haɗe gindinsu waje guda suna bugawa juna gwatsoo fat-fat washhh'daɗi ashh!! ina nishi, nima daɗin ne ya soma kamani domin burata ta soma feshin ruwa.

Can na dawo cikin hankalina, nace a raina Zaituna me ruwan daɗi tana can tana jiranka, nace eh lallai ana cin gindi a gidan haya, naja ƙofa nayi waje, har da saka tsumma na ɗaure ƙofar ɗakin saboda tsabar rashin hankali.

_______________________________________

Gidan haya cin gindi last part

Sai na tuna indai ba tara tacemin ba to sha biyu ne, na ƙara kama hanyar ɗaki na sha biyu, nan ma abinda na gani yafi ƙarfi a domin wata matar aure matar alhaji Kabiru na gani wani ƙato na cinta a ɗakin, nace shegiya ashe duk kallon yan iskan da take yi mana tafi kowa iskanci.

Lallai ana taɓargaza a wannan gidan haya, wannan ai kamata yayi a buga allon sanarwa a liƙa a saman gidan ( GIDAN HAYAR CIN GINDI ). 

Nace to gaskiya indai ba tara bane kuma ba sha biyu bane, to gaskiya bazai wuce lamba sha biyar ba, haka na ƙara wucewa ɗaki na sha biyar sai anan aka dace, domin kuwa ina tura ƙofar dakin naji an janyoni da gudu.

Ashe Zaituna ta gama ƙosawa, jirana kawai take tun ɗazu, bata san ɓatan kai nayi ba. Kai malam Zaituna anyi mace a gun nan domin Ni ashe banga komai ba ɗazu, komai nata yafi yadda na gani, tsayayyen cikakken nonuwanta sun wani kumbura, a haka na rungumeta naji wani ɗumi da nishaɗi sun rufeni.

Na ciremin rigata da wandona, sai ɗan gajera wando dama tuni burata ta gama cika wando, muka soma tsotsar leɓen juna, ina shan harshenta ina soka mata nawa harshen cikin baki tana sha, biyu biyu nake gani saboda daɗin bakinta.

Muka faɗa kan gado, na cire yar ƙaramar rigar dake jikinta washh!!!!! nan lumtsuma-lumtsuman nonuwanta suka bayyana izuwa duniya na cafkesu na fara luguiguitawa lugubgub dasu sunyi wani santsi, gamida soka su cikin bakina ina cigaba da tsotsayesu yayinda take wani nishi sama-sama ashhhh!! oishhh!! tana cije leɓe.

Daɗin na shigarta yadda ya kamata, ina wanke fuska da nonon nan ina shan kansu, tana ƙara turomin tudun ƙirjinta, duka saida ta rufeni.

Daɗi yakai daɗi sai gamu a zindir, lafceciyar bulalar burata sai wucin take, yayinda na baje Zaituna akan gadon ina shan durinta a hankali ina ɗan caccaka yatsa cikin ramin durinta, ina cigaba da jiya mata daɗi, tanata ashh!!!! wsuhhh!! wayyo daɗi.

Gidan haya cin gindi
Gidan haya cin gindi last

Ƙofar gindinta duk ya jiƙe shar-kaf da ruwa, domin ta gama jiƙewa, can naji tana cewa sakamin burarsa babawo, inason ɗumin kaciyarka , nayi kamar ban jita ba na cigaba da tsotsaye belin gindin-nan ina ɗan sura harshe izuwa ciki.

Ga burata sai tsiyayewa take da ruwa, sai na janyota jikin ƙarshen gado ta gefe, nasa hannuna na Gwale cinyoyinta gindin-nan ya wani gwale yana sheƙi, na ɗora burata a saman durin ina ɗan goggowa ina ɗan shiga cikin nutsuwa.

Nan fa na soma buga mata gwatsoo suuuu!! suu!! ina shigewa can ciki ina fitowa a hankali,   sululuf sululuf ina gashi na cika kwarmin gindinta taf da kaurin burata.

Na kwanta a kanta hannuna kan nonuwanta ina caccaka mata gwatsoo kikif-kikif kikif-kikif canɓal canɓal kake ji yayinda cinyoyina ke dukan nata cinyoyin, ihun daɗi kawai ke tashi cikin ɗakin.

Nan fa muka soma feshin ruwa, zuuut zuttt kake ji tana wani turomin gindin nata ina caccaka gwatso pat-pat-pat wayy0 ashh!¡!!!  wani gumi duk ya rufemu. 

Bayan mun gama tsiyayewa tas sannan muka huta, sannan muka dawo kan kajinmu. Kafin mu koma zagaye na biyu  zuwa asuba.