Cin durin matar ogana part 1
A rayuwa akwai ranakun sa'a. Wata rana za kaga ka tashi da wata irin sa'a wasu lokutan kuma saɓanin hakane. To a yau dai ni Mati mai kula da gidan Alhaji Wali na tashi da sa'a, wacce hausawa suke cewa tafi manyan kaya !
Da farko dai aikina a gidan Alhaji Wali shine kula da fulawoyi wanda ya haɗa da ban ruwa ga shuke shuke da furanninsu, idan kuma fulawoyi sunyi tsayi na saka almakashin yanke fulawoyi in gyarasu na daidaita tsayin ganyayyakin sai ka gansu gwanin sha'awa. Har ila yau kuma duk a cikin aikin nawa ne share share da wankin motocin maigida dana mai ɗakinsa kai harma dana yarinya gidan, wato yarinya ɗaya tilo ƴar alhaji Wali.
Abinda yasa kuwa nace yau na tashi cikin sa'a shine; da misalin karfe bakwai da rabi na safe, na doko sammako domin fara yin aikace aikacena a gidan Alhaji saboda ni Mati makara ba halina bane, sam bani da nauyin jiki.
A lokacin dana fara bawa fulawoyi ruwa kenan sai ga bala direban alhaji ya fito da jakar alhaji da sauri ya buɗe bayan motar alhaji ya saka jakar. Bala direban ne yake shaida min cewa yanzun nan zai kai alhaji airport. Bai ko gama rufe bakinsa ba lokacin da alhajin ya fito daga cikin gidan cikin shirin tafiya. A tare dashi kuma haj ikilima ce da ƴar nan tasu mai suna ziyada suna take masa baya.
Dukkanmu barorin alhaji haka muka ƙaraso muna mika gaisuwa da kuma fatan sauka lafiya a tafiyar da alhaji zaiyi. Bayan an buɗewa alhaji mota ya shiga baya ya kame watau owner's corner inji masu jajayen kunnuwa, nikam bayan na miƙa tawa gaisuwar tuni na koma bakin aikina sai jinayi bala direba yana kwalo min kira
Mati ! Mati !..
Da gudu na yar da mesar ban ruwan dana keyi na nufo motar dasu alhaji suke ciki domin nasan alhaji ne zai sa a kirani.
________________________________________
Cin durin matar ogana part 2
"Malam Mati jiya nake jin kamar ance an maka haihuwa ko ? Alhaji Wali ya jeho min tambayar a bazata. Kai na daga ƙasa yayin da nake durƙushe na amsawa alhaji da
"eh ranka ya dade an samu yaro namiji, kuma ma alhaji za'a yiwa takwara..
"A'a ! A'a!.. To ai kuwa nagode Malam Mati. Kaga kuwa tunda har na samu takwara ai kuwa ko ba komai na bada na rago. Alhaji ya ƙarashe maganarsa cikin barkwanci kamar yadda ya saba sakar mana fuska mu barorinsa. Hajiya ikilima kuwa tana daga gefe sai dokamin harara takeyi, Ankara danayi da hakan ne yasa na sake sadda kai ƙasa.
"Da fatan uwa da yaron suna cikin ƙoshin lafiya ? Tambayar alhaji ce ta dawo dani daga nazarin da kwakwalwata ta tafi.
"Eh ranka ya dade amma sallamosu daga asibiti tun jiya. Na sake amsawa Alhaji. Cewa yayi to madalla, ga wannan sai a hada ana ragon sunan takwara na ko ? Alhaji ya fada yana miko min rafar ƴaƴan banki ƴan ɗari biyar sabbi kar.. Kaga dubu hamsin kenan ras !.. Sa'ar farko kenan ta wannan ranar..
Haka na sake zubewa daga durƙuson da nayi na kwanta wanwar ina zuba godiya shi kuwa alhaji faɗi yake ba komai Malam Mati a kula da gida sai na dawo.
Kasan a rayuwa duk kirkin mutum da kyautatawarsa tara yake bai cika goma ba. Shima dai alhaji Wali hakan take. Duk kirkin nan nasa yana da makusa ko giɓi ko kuma nace rauni wurin kula da iyalinsa. Baya biyawa haj ikilima hakkin shimfiɗa yadda ya kamata. Kamar yawancin manyan ƴan kasuwa irin waɗanda basu da lokacin kansu, haka alhaji yake. Kullum a tafiye yake. Yau shine ƙasar amurka gobe yana landan, jibi idan ba ai da gaske ba sai kaji shi a birnin faransa. Kwata Kwata baya bawa haj lokacinsa. Sai dai yayi ta yawo a jirgi kullum yana sama tamkar tsuntsu.
Da yake kasan ƴan aikatau da gulmar tsiya, nasha jin su rayya da indo ƴan aikin cikin gida suna gulmar cewa wasu lokutan fa haj ikilima takan kawo yara tana rage zafi dasu idan abun ya ciyo ta. Ni dai ban taɓa saka musu baki ba. Iyaka dai najisu nayi bakam kamar banji ba.
Da misalin ƙarfe goma da rabi bala ya dawo da haj lawisa daga rakiyar da tayiwa alhaji zuwa airport, ita dama ziyada ba tare da ita aka tafi ba. Tuni taja motarta ta bar gidan kasancewarta ƴar jami'a. Tana da lakca a wannan safiyar. A lokacin da suka dawo ina gugar kayan dana wanke jiya.
A al'adar gidan Alhaji Wali duk waɗancan matan masu yin aikatau idan suka gama ayyukansu na safe gaba ɗayansu zasu tarkatane su tafi boyis kwatas ko menene ake kiran wurin. Ma'ana dai wani keɓantaccen wurine na zaman ma'aikatan, anan zasu zauna sai karfe sha biyun rana kuma zasu dawo domin a fara hidimar abincin rana da sauran aikace aikace na gidan. Wannan tsarin na haj ikilima ne kuma dolene abi tsarin ko kuma mutum yayi waje tunda gidan bana ubansa bane.
_________________________________________
Cin durin matar ogana last part
Ina kammala goge kayan su hajiya da ziyada sai na ɗaukosu kamar yacce na saba. Ina zuwa bakin ƙofar shiga parlor na kwankwasa na shiga. Shaf na manta cewa ma'aikatan cikin gida a dai dai wannan lokacin suna boyis kwatas. Tuna hakan ne yasa na ajiye gogaggun kayan akan wata kujera na juya da niyyar fitowa daga parlon.
"Kai Mati zo nan..
Cak na tsaya jin muryar haj daga bayana.
A lokacin dana juyo kuwa ai sai daskarewa nayi daga inda nake tsaye. Wato haj ikilima ce daga ita sai rigar nono da ɗan kamfai tsaye tana kallona tana yimin alama dana ƙarasa gareta. Kyarma jikina ya farayi kamar mazari..
"Bada kai nake magana bane ? Haj ta sake kallona babu alamun wasa a tare da ita. Juyawa nayi ina kallon ƙofa sai ji nayi tace
"Ka kwantar da hankalinka babu wanda zai shigo har mu gama.
Har mu gama hajiya? Me zamuyi? Na tambayeta cikin tsoro da mamaki. Wani shegen murmushi tayi sannan ta tako zuwa inda nake tsaye taja hannuna sai ɗakin barcinta.
Wato duk da haj ikilima muguwar mace ce mara kirki ko tausayin na ƙasa, amma dolene mutum ya yarda alhaji ya iya zaɓe indai ta fannin sura da dirin mace ne. Baza ka taɓa kallon haj ikilima kace ta ajiye kamar ziyada ba saboda har yanzu haj a cike take taf.
Wayyo ni Mati nasan murmushin da Hajiya takeyi bai wuce yanda taga zandariyata tana kokawa tana son faso wandona ta fito ba. Ban gama mamaki ba sai da naga haj ta durƙusa a gabana ta zare maɗaurin buje na, sannan tasa hannu ta fiddo da burata. Haka haj tasa burar nan tawa a bakinta ta riƙa tsotseni, tun ina mutsu mutsu bana son nayi ihu don kar a jiyomu asiri ya tonu amma da daɗi yayi daɗi bansan lokacin dana riƙa tsala ihu ba.
Bayan haj ta tsotsemin kaciya sai tayi goho ta baje min rufsa rufsan ɗuwawunta tace min
"Mati inason ka cika min gindina..
Haba! Ai dajin haka ba sai naji burata tana wani tsut tsut ba, tana motsawa ita kaɗai. Haka na kama ƙugun haj ikilima na riƙa bata wuta ta baya.
Fadi take Mati sokamin can ciki ka cini da kyau.... Aaaaahhhhhh!..
Daga goho muka koma kan gado sosai. Haj ta kwanta ni kuma na ɗafe ruwan cikin ƴar banza na cigaba da sukuwar salla akanta.
Ni Mati sai da nayi ruwa uku a cikin gindin haj ikilma. Kafin mu rabu ta kawo wasu ƴan dubu dubu ta bani...
Sa'a ta biyu kenan a wannan ranar.
Ga kudi cunkus a aljihun mati gashi kuma yaci durin MATAR OGANA Kwata kwata..